Hai Quan Binh Duong
Hôm nay Chủ nhật, 26/10/2014 1. Thông tư 13/2014/TT-BTC Hướng dẫn thủ tục hải quan đối với hàng hoá gia công với thương nhân nước ngoài 2. Hướng dẫn DN khai HQ trên hệ thống VNACCS Tìm Kiếm:
Trang chủ Giới thiệu Văn bản Hỏi đáp Hải Quan Điện Tử Tin tức Góp Ý Kho Ngoại Quan VNACCS/VCIS Tiện ích tra cứu
HỎI ĐÁP
Bạn có thể nhập địa chỉ email của bạn vào form dưới đây để tìm câu trả lời:
Email: Xem tất cả
Nội dung trả lời chỉ có tính chất tham khảo, đề nghị Quý doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể.
11.  Họ tên: Nguyen Trong Minh, Email: minhynt@yahoo.com Địa chỉ: R4-31 Hung phuoc 3, pmh, tan phong q7 TPHCM

Câu hỏi: Thưa quí HQ,
Hiện công ty có khách hàng nước ngoài muốn nhờ cty chúng tôi tân trang lại các máy móc, phụ tùng thiết bị y tế cũ, rồi tái xuất trả lại cho họ, có tính phí tân trang,sửa chữa. Vậy cty chúng tôi làm thủ tục Tạm Nhập - Tái Xuất theo hướng dẫn của Thông tư nào? có phải xin phép TN-TX ở Bộ nào không? xin vui lòng giải đáp, cảm ơn.
Minh

Trả lời: Tổ tư vấn có một số nội dung trao đổi cùng công ty như sau:
Căn cứ Điều 5, Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ, thì trang thiết bị y tế đã qua sử dụng là mặt hàng cấm nhập khẩu. Thiết bị y tế được phép nhập khẩu phải mới 100%, doanh nghiệp phải chấp hành đúng quy định về nhập khẩu trang thiết bị y tế.
Việc “Tạm nhập, tái xuất hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này và hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu theo quy định của pháp luật; hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo giấy phép, doanh nghiệp phải có giấy phép của Bộ Công Thương.” theo Điều 11, Nghị định số 187/2013/NĐ-CP.
Trân trọng./.
12.  Họ tên: Nguyễn Thị Thanh Tâm, Email: ntttam@saigon3.com.vn Địa chỉ: 40/32 QL 13, P. Hiệp Bình Phước, Q. Thủ Đức, TPHCM

Câu hỏi: Công ty chúng tôi có lô hàng may mặc xuất vào kho CFS Areco - ĐĐ đích cho vận chuyển bảo thuế 43CNC01. Loại hình xuất SXXK (E62). Ngày khai chính thức 4/9/2014. Ngày nhập hàng vào kho 5/9/2014. Ngày tàu chạy 8/9/2014. Khi nhập hàng vào kho, tờ khai xuất khẩu được đóng dấu "KHO CFS ARECO", không có ngày/tháng/năm. Sau ngày tàu chạy, chúng tôi xuất trình vận đơn và tờ khai xuất khẩu (thông quan) để được đóng dấu xác nhận "HÀNG ĐÃ QUA KHU VỰC GIÁM SÁT", cũng không có ngày/tháng/năm theo tinh thần các văn bản 5665, 7317, 7723/TCHQ-VNACCS ... của Tổng Cục Hải quan. Kính nhờ Cục HQ Bình Dương hướng dẫn thêm về trường hợp này vì chúng tôi băn khoăn không biết ngày hoàn tất thủ tục hải quan là ngày nào (trên tờ khai XK thông quan và trên hệ thống VNACCS) để làm cơ sở thanh khoản tờ khai xuất SXXK này. Chân thành cám ơn Quí Cục. (P/s: Làm thủ tục tại CCHQ CK Cảng TH Bình Dương 43CN - Kho CFS Areco)

Trả lời: Cục Hải quan Bình Dương có ý kiến trao đổi với Quý công ty như sau:
Theo Công văn 5665/BTC-TCHQ ngày 29/04/2014 của Tổng cục Hải quan về việc hướng dẫn thực hiện Thông tư số 22/2014/TT-BTC thì Chi cục quản lý kho CFS xác nhận “hàng đã qua khu vực giám sát” trên tờ khai xuất khẩu khi có thông tin container chứa hàng thuộc tờ khai xuất khẩu này đã vận chuyển đến cửa khẩu xuất, có xác nhận của Chi cục Hải quan cửa khẩu xuất trên hệ thống.
Khi Xác nhận qua khu vực giám sát trên tờ khai xuất của DN, công chức đóng dấu ‘’Hàng đã qua khu vực giám sát’’, ký tên đóng dấu công chức, ghi ngày tháng năm và cập nhập xác nhận hàng qua KV giám sát trên Hệ thống thông tin nghiệp vụ hải quan (V5).
Tờ khai xuất của DN xuất vào kho CFS hoàn thành thủ tục là tờ khai đã xác nhận qua khu vực giám sát, ký tên đóng dấu công chức và đã cập nhật vào Hệ thống thông tin nghiệp vụ hải quan.
Trường hợp cụ thể của DN hỏi: Do lúc đóng dấu công chức thực hiện việc xác nhận, đóng dấu qua khu vực giám sát trên tờ khai xuất khẩu có sót việc ghi ngày tháng năm trên tờ khai. Quý DN vui lòng gửi lại Tờ khai cho hải quan kho CFS để ghi lại thời gian qua khu vực giám sát.
Trân trọng./.
13.  Họ tên: LÊ VĂN, Email: songthan-customs@nittsu.com.hk Địa chỉ: Lô F, đường số.6, KCN Sóng Thần 2 ,Thị xã Dĩ An ,Bình Dương

Câu hỏi: Kính thưa quý Cục Hải quan Bình Dương, hiện tại công ty chúng tôi có câu hỏi muốn trình bày như sau:

- Công ty chúng tôi là công ty LD TNHH NIPPON EXPRESS VIỆT NAM - KHO NGOẠI QUAN NIPPON EXPRESS VN (SÓNG THẦN)
Trong thời gian vừa qua ,Khách hàng thuê kho ngoại quan của chúng tôi có nhập hàng hóa từ nội địa gửi vào kho ngoại quan.Nhưng khách hàng của chúng tôi phát hiện có lỗi sai sót về kỹ thuật và có nhu cầu xin kéo hàng về nhà máy của khách hàng để kiểm tra lại hàng hóa.
Vậy viêc kéo hàng về nhà máy của khách hàng chúng tôi có được phép không?
Nếu được phép kéo hàng về nhà máy , sau khi kiểm tra xong hàng hóa:
+ Hàng hóa đạt tiêu chuẩn để xuất khẩu sẽ gửi lại hàng hóa vào kho ngoai quan của chúng tôi.
----> xin quý cơ quan hướng dẫn quy trình làm thủ tục sẽ tiến hành như thế nào?
+ Trong trường hơp hàng hóa không đạt tiêu chuẩn để xuất khẩu sẽ không xuất vào kho ngoại quan của chúng tôi.
---> xin quý cơ quan hướng dẫn quy trình làm thủ tục sẽ tiến hành như thế nào?
Kính mong sự phản hồi sớm của quý cơ quan
Chúng tôi xin chân thành cảm ơn


Trả lời: Tổ tư vấn có một số nội dung trao đổi như sau:
Đối với hàng hóa đưa vào, đưa ra kho ngoại quan thủ tục thực hiện theo Điều 59, Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính.
Trường hợp “Hàng hóa được đưa vào nội địa để … tái chế” thực hiện theo Điểm a.2, Khoản 4 Điều 59, Thông tư số 128/2013/TT-BTC, người khai hải quan thực hiện thủ tục nhập khẩu theo từng loại hình tương ứng. Đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi quản lý kho ngoại quan để được hướng dẫn chi tiết.
Trân trọng./.
14.  Họ tên: VO BA TRUNG, Email: trungvo@ficotrading.com.vn

Câu hỏi: Kính gửi cục HQ Bình Dương.
-Công ty chúng tôi có xuất khẩu lô hàng than đá cho 1 công ty chế xuất .
-Nguồn than đá của công ty chúng tôi là tự nhập khẩu trực tiếp từ indonesia.
- Theo mục a và b ,khoảng 3 ,điều 2 trong phần chú giải thuế xuất khẩu , thì hàng hoá có nguồn gốc nhập khẩu thì không phải đóng thuế xuất khẩu.

Vậy trong trường hợp này công ty chúng tôi có phải nộp thuế xuất khẩu khi bán cho doanh nghiệp chế xuất không?
Xin chân thành cảm ơn !

Trả lời: Tổ Tư vấn xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 2 Thông tư 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính (về việc ban hành Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế), thì: Trường hợp hàng hoá có đủ điều kiện xác định là được sản xuất, chế biến từ toàn bộ nguyên liệu nhập khẩu thì không phải nộp thuế xuất khẩu.
Khi làm thủ tục xuất khẩu, Công ty thực hiện bộ hồ sơ không thu thuế xuất khẩu đối với hàng hoá xuất khẩu theo hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 126 Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
Nội dung tư vấn, trả lời mang tính chất tham khảo.
Trân trọng./.
15.  Họ tên: Nguyen Van Chinh, Email: ch.chinhnguyenvan@gmail.com

Câu hỏi: Kính thưa quý Chi cục Hải quan, hiện tại công ty chúng tôi có câu hỏi muốn trình bày như sau:
- Công ty chúng tôi là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài, ngoài loại hình đăng ký tại HQ VSIP: E62, A12, còn được phép nhập kinh doanh thương mại mở tờ khai tại HQ Đầu tư HCM: A41.
Hiện tại để tiết kiệm chi phí, nên công ty chúng tôi có nhập chung hai lô hàng (vì chung bill, chung kiện): A12 và A41 về cùng một lần và xin mở cả 2 loại hình tại HQ VSIP. Tuy nhiên, theo hướng dẫn thì loại hình A41 thường mở HQ Đầu tư HCM khi mở HQ VSIP lại chuyển là A11, loại hình A12 vẫn bình thường. Việc này rất khó quản lý cho công ty chúng tôi.
Vậy cho tôi hỏi, loại hình A41 hay A11 mới đúng cho trường hợp này, mục đích là nhập kinh doanh phân phối thương mại.
Chúng tôi xin chân thành cảm ơn anh chị nhiều.

Trả lời: Căn cứ hướng dẫn tại điểm 1.4 phần 1 Phụ lục II Thông tư 22/2014/TT-BTC ngày 14/02/2014 của Bộ Tài chính quy định về các chỉ tiêu thông tin liên quan đến thủ tục hải quan điện tử đối với hàng hóa xuất khẩu nhập khẩu và Công văn số 3283/TCHQ-GSQL ngày 31/3/2014 của Tổng cục Hải quan về mã loại hình xuất nhập khẩu trên hệ thống VNACCS thì:
Mã A11 là nhập kinh doanh tiêu dùng;
Mã A41 là nhập kinh doanh của doanh nghiệp đầu tư.
Đề nghị công ty thực hiện theo loại hình A41.
Trân trọng./.
16.  Họ tên: PHUONG ANH, Email: ngocphuonganh85@gmail.com

Câu hỏi: Công ty đang mở hợp đồng gia công cho nước ngoài, do yêu cầu của bên đối tác nên Hiện nay em muốn khai bổ sung thêm 1 nguyên liệu mới vào hợp đồng gia công, xin hỏi thủ tục như thế nào.


Trả lời: Tổ tư vấn có trao đổi với công ty như sau:
Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Thông tư số 13/2014/TT-BTC ngày 24/01/2014 của Bộ Tài chính thì “Mọi sự sửa đổi, bổ sung, điều chỉnh các điều khoản của hợp đồng gia công (kể cả gia hạn hợp đồng) được thể hiện bằng phụ lục hợp đồng trước thời điểm hợp đồng gia công hết hiệu lực và thông báo phụ lục này với cơ quan hải quan trước hoặc cùng thời điểm thương nhân Việt Nam (sau đây gọi tắt là thương nhân) làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu lô hàng đầu tiên theo phụ lục hợp đồng đó.”.
Vậy, trường hợp Công ty có phụ lục hợp đồng thỏa thuận sửa đổi, bổ sung, điều chỉnh các điều khoản của hợp đồng gia công thì phải thông báo với Chi cục Hải quan nơi quản lý hợp đồng gia công trước hoặc cùng thời điểm Công ty làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu lô hàng đầu tiên theo phụ lục hợp đồng gia công này.
Đề nghị Công ty liên hệ ngay với Chi cục Hải quan nơi quản lý hợp đồng gia công để được hướng dẫn chi tiết.
Trân trọng!
17.  Họ tên: Trần Đài Trang, Email: daitrang.kt@gmail.com Địa chỉ: 30 hàng tre- hoàn kiếm- hà nội

Câu hỏi: Kính gửi bộ phận tư vấn trực tuyến!
Công ty Thành Long muốn nhập 01 lô hàng quả óc chó từ nước Tiệp, Mong quý cơ quan hỗ trợ tư vấn khi nhập khẩu chúng tôi phải xin phép cơ quan nào? Cần giấy tờ gì? Quy định nhập khẩu loại quả này được hướng dẫn bởi thông tư ngày tháng năm nào? các thủ tục giấy tờ cần thiết phải chuẩn bị khi nhập mặt hàng này.
Xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời: Tổ tư vấn có trao đổi với công ty như sau:
1. Căn cứ Điều 1, Thông tư số 40/2012/TT-BNNPTNT ngày 15/8/2012 của Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn thì quả óc chó thuộc diện phải kiểm dịch về thực vật, hàng hóa được thông quan khi có xác nhận kết quả kiểm tra thực phẩm đạt yêu cầu nhập khẩu.
2. Căn cứ Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25/4/2012 của Chính phủ thì thực phẩm nhập khẩu phải kiểm tra nhà nước về an toàn vệ sinh thực phẩm và chỉ được thông quan khi có xác nhận kết quả kiểm tra thực phẩm đạt yêu cầu nhập khẩu.
Theo đó, khi làm thủ tục hải quan ngoài các chứng từ phải nộp theo quy định tại Điều 12, Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính, Công ty phải đăng ký kiểm dịch về thực vật, kiểm tra nhà nước về an toàn vệ sinh thực phẩm nhập khẩu tại cơ quan quản lý chuyên ngành thuộc Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn và Bộ Y tế theo quy định nói trên; hàng hóa được thông quan khi có xác nhận kết quả kiểm tra thực phẩm đạt yêu cầu nhập khẩu. Trường hợp còn vướng mắc đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi mở tờ khai nhập khẩu để được hướng dẫn chi tiết.
Trân trọng!

18.  Họ tên: Kim Thanh, Email: sfv-kt@vnn.vn Địa chỉ: 18, Duong so 4, KN Vsip, Thuan An, BD

Câu hỏi: Gửi anh / Chị Hải Quan
Năm 2009 Cty em có nhập khuôn từ Nhật với loại hình nhập là NTX/N43F, thời hạn mượn khuôn là 5nam. Nay muốn xin gia hạn thời gian mượn khuôn thì cần những chứng từ gì và hình thức khai HQ như thế nao?
Nhờ anh chị hướng dẫn giúp
Cám ơn rất nhiều
Kim Thanh

Trả lời: Trả lời:
Việc gia hạn thời hạn mượn khuôn theo loại hình NTX được quy định cụ thể tại khoản 3 Điều 52 Thông tư 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính
“3. Thời hạn tạm nhập – tái xuất, tạm xuất – tái nhập thực hiện theo thỏa thuận của thương nhân với bên đối tác và đăng ký với Hải quan cửa khẩu. Hết thời hạn tạm nhập, tạm xuất người khai hải quan phải thực hiện ngay việc tái xuất, tái nhập và thanh khoản hồ sơ với Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất;
Trường hợp cần kéo dài thời hạn tạm nhập, tạm xuất để sản xuất, thi công công trình, thực hiện dự án, thử nghiệm thì trước khi hết hạn tạm nhập, tạm xuất người khai hải quan có văn bản đề nghị, nếu được Chi cục trưởng Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất đồng ý thì được gia hạn thời gian tạm nhập, tạm xuất theo thỏa thuận với bên đối tác; Trường hợp quá thời hạn tạm nhập, tạm xuất mà người khai hải quan chưa tái xuất, tái nhập thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.”
Đề nghị Công ty nghiên cứu để thực hiện.
19.  Họ tên: CÔNG TY CỖ PHẦN ĐẦU TƯ THAN QUẢNG NINH 3700868816, Email: hoainam3984@yahoo.com.vn Địa chỉ: P CHANH NGHIA , TP TDM , BD

Câu hỏi: Kính gửi cục HQ Bình Dương.
-Công ty chúng tôi có xuất khẩu lô hàng than đá cho 1 công ty chế xuất .
-Nguồn than đá của công ty chúng tôi là nhập khẩu từ indonesia. ( công ty chúng tôi mua lại than đá này từ công ty SCG - SCG nhập khẩu trực tiếp từ indonesia ). hai bên mua bán có hoá đơn chứng từ đầy đủ.
- Theo mục a và b ,khoảng 3 ,điều 2 trong phần chú giải thuế xuất khẩu , thì hàng hoá có nguồn gốc nhập khẩu thì không phải đóng thuế xuất khẩu.

Vậy trong trường hợp này công ty chúng tôi có phải nộp thuế xuất khẩu khi bán cho doanh nghiệp chế xuất không?
Xin chân thành cảm ơn !

Trả lời: Trả lời:
Căn cứ khoản 3, Điều 2 Thông tư 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính về Biểu thuế xuất khẩu, nhập khẩu ưu đãi theo Danh mục mặt hàng chịu thuế:
“3. Thuế xuất khẩu đối với các mặt hàng xuất khẩu được sản xuất, chế biến từ nguyên liệu nhập khẩu:
a) Trường hợp hàng hoá có đủ điều kiện xác định là được sản xuất, chế biến từ toàn bộ nguyên liệu nhập khẩu thì không phải nộp thuế xuất khẩu. Đối với mặt hàng gỗ nếu có thêm sơn, véc ni, đinh vít thì được xác định là phụ liệu.
b) Trường hợp hàng hoá được sản xuất, chế biến từ hai nguồn: Nguyên liệu nhập khẩu và nguyên liệu có nguồn gốc trong nước thì không phải nộp thuế xuất khẩu đối với số lượng hàng hoá xuất khẩu tương ứng với số lượng nguyên liệu nhập khẩu đã được sử dụng để sản xuất, chế biến hàng hoá thực tế đã xuất khẩu. Số lượng hàng hoá xuất khẩu được sản xuất, chế biến từ nguyên liệu trong nước phải nộp thuế xuất khẩu theo mức thuế suất thuế xuất khẩu quy định đối với mặt hàng xuất khẩu đó.
c) Hồ sơ không phải nộp thuế xuất khẩu đối với hàng hoá xuất khẩu thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 126 Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.”
Theo quy định trên mặt hàng than đá xuất khẩu vào Doanh nghiệp chế xuất của công ty phải nộp thuế xuất khẩu.
20.  Họ tên: Trần Ngọc Nhung, Email: tnnhung2910@gmail.com Địa chỉ: Số 40 VSIP, Đường số 3, KCN Vietnam Singapore,Thuận An, Bình Dương

Câu hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi chuyên cung cấp các sản phẩm, thiết bị phục vụ xử lý nước thải.Công ty chúng tôi nhận được đơn đặt hàng từ 1 DNCX "mua cát, sỏi để thay mới hệ thống xử lý nước thải trong nhà máy".Xin nhờ sự tư vấn từ quý Hải quan như sau: Chúng tôi có được phép xuất_nhập khẩu mặt hàng cát, sỏi thay mới cho hệ thống xử lý nước thải nêu trên giữa doanh nghiệp nội địa vào DNCX hay không ? Họat động này có chịu sự điều chỉnh theo thông tư số: 04/2012/TT-BXD hay không ?
Trân trọng.

Trả lời: Theo khoản 2 Điều 1 Thông tư 04/2012/TT-BXD ngày 20/9/2012 của Bộ Xây dựng thì việc xuất khẩu vật liệu xây dựng vào khu phi thuế quan để xây dựng, sửa chữa và bảo dưỡng kết cấu công trình thì không chịu điểu chỉnh bởi Thông tư 04/2012/TT-BXD.
Thủ tục hải quan đề nghị Công ty căn cứ Điều 24 Thông tư 22/2014/TT-BTC ngày 14/02/2014 của Bộ Tài chính để thực hiện.
Trân trọng./.
Trang đầu Trang trước  1  2  3  4  5  Trang kế Trang cuối
Trang trước  |  Về đầu trang
Biển đảo - Hoàng Sa - Trường Sa
 LỊCH LÀM VIỆC
20/10/2014-25/10/2014
 TỶ GIÁ DOLLAR MỸ
Ngày 24/10/2014
1 USD = 21.246,00 VNĐ
 
 TỶ GIÁ NGOẠI TỆ KHÁC
Ngày: 21 - 30/10/2014
AUD 18.636,99
CAD 18.863,54
CHF 22.451,65
CNY 3.469,64
DKK 3.640,20
EUR 27.103,52
GBP 34.206,06
HKD 2.738,77
IDR 1,77
INR 347,21
JPY 197,89
KHR 5,22
KRW 20,06
LAK 2,65
MOP 2.660,24
MYR 6.492,28
NOK 3.248,38
NZD 16.875,70
RUB 521,52
SEK 2.959,38
SGD 16.696,27
THB 657,36
TRY 9.451,91
TWD 699,46
 
 SỐ LƯỢT TRUY CẬP:
 WEB LIÊN KẾT
Bao Hai quan
Bao Binh Duong
Quy trình ISO | Download | Đường dây nóng | Hỏi & Đáp trực tuyến | Thông tin tuyển dụng | Sitemap
Copyright © 2009 Cục Hải Quan Bình Dương
Địa chỉ: 327 Đại Lộ Bình Dương,Phường Chánh Nghĩa, Thành phố Thủ Dầu Một, Tỉnh Bình Dương
Điện thoại: 06503.822 767 - Fax: 06503.822 151- Email: hqbinhduong@customs.gov.vn